Giao diện mới của VnDoc Pro: Dễ sử dụng hơn - chỉ tập trung vào lớp bạn quan tâm. Vui lòng chọn lớp mà bạn quan tâm: Lưu và trải nghiệm
Đóng
Điểm danh hàng ngày
  • Hôm nay +3
  • Ngày 2 +3
  • Ngày 3 +3
  • Ngày 4 +3
  • Ngày 5 +3
  • Ngày 6 +3
  • Ngày 7 +5
Bạn đã điểm danh Hôm nay và nhận 3 điểm!
Nhắn tin Zalo VNDOC để nhận tư vấn mua gói Thành viên hoặc tải tài liệu Hotline hỗ trợ: 0936 120 169
Đóng
Bạn đã dùng hết 1 lần làm bài Trắc nghiệm miễn phí. Mời bạn mua tài khoản VnDoc PRO để tiếp tục! Tìm hiểu thêm

Trắc nghiệm Toán lớp 5 CTST Bài 99: Ôn tập số đo thời gian, vận tốc, quãng đường, thời gian (tiếp theo)

Nhận biết Thông hiểu Vận dụng Vận dụng cao
  • Bài kiểm tra này bao gồm 12 câu
  • Điểm số bài kiểm tra: 12 điểm
  • Xem lại kỹ lý thuyết trước khi làm bài
  • Chuẩn bị giấy và bút để nháp trước khi bắt đầu
Bắt đầu!!
00:00:00
  • Câu 1: Nhận biết
    Số?
    Quãng đường 1 260 m
    Vận tốc 35 m/phút
    Thời gian 36 phút
    Đáp án là:
    Quãng đường 1 260 m
    Vận tốc 35 m/phút
    Thời gian 36 phút
  • Câu 2: Vận dụng
    Quãng đường AB dài 177 km. Lúc 7 giờ, Hùng đi xe máy từ A đến B. Hùng đi 2 giờ đầu với vận tốc 36 km/h. Đoạn đường còn lại Hùng tăng vận tốc thêm 9 km mỗi giờ. Hỏi Hùng đến B lúc mấy giờ?

    Hùng đến B lúc 11 giờ 20 phút.

    Đáp án là:

    Hùng đến B lúc 11 giờ 20 phút.

     Bài giải

    Trong 2 giờ đầu, Hùng đi được quãng đường là:

    36 x 2 = 72 (km)

    Độ dài quãng đường còn lại là: 

    177 - 72 = 105 (km)

    Vận tốc của Hùng trên đoạn đường sau là:

    36 + 9 = 45 (km)

    Thời gian Hùng đi trên đoạn đường sau là:

    105 : 45 = \frac{7}{3} giờ = 2 giờ 20 phút

    Hùng đến B lúc:

    7 giờ + 2 giờ + 2 giờ 20 phút = 11 giờ 20 phút

    Đáp số: 11 giờ 20 phút.

  • Câu 3: Nhận biết
    Hoàn thành bảng sau:
    s (km)v (km/giờ)t (giờ)
    261604,35
    78392
    96402,4 
    Đáp án là:
    s (km)v (km/giờ)t (giờ)
    261604,35
    78392
    96402,4 
  • Câu 4: Vận dụng
    Bác Hà đi xe đạp từ nhà với vận tốc 12 km/giờ và hết 1 giờ 30 phút thì đến ga tàu hỏa. Sau đó bác Hà đi tiếp bằng tàu hỏa mất 2 giờ 45 phút thì đến tỉnh A. Biết rằng vận tốc tàu hỏa là 40 km/giờ. Tính quãng đường từ nhà Hà đến tỉnh A.
    Hướng dẫn:

     Bài giải

    Đổi 1 giờ 30 phút = 1,5 giờ

    2 giờ 45 phút = 2,75 giờ

    Quãng đường bác Hà đi từ nhà đến ga tàu là:

    12 x 1,5 = 18 (km)

    Quãng đường bác đi tàu hỏa là:

    40 x 2,75 = 110 (km)

    Quãng đường bác Hà đi từ nhà đến tỉnh A là:

    18 + 110 = 128 (km)

    Đáp số: 128 km.

  • Câu 5: Nhận biết
    Tính quãng đường biết vận tốc và thời gian lần lượt là 32 km/h và 1,8 giờ.
    Hướng dẫn:

    Quãng đường là:

    32 x 1,8 = 57,6 (km)

    Đáp số: 57,6 km.

  • Câu 6: Nhận biết
    Hoàn thành bảng bên dưới.
    v18 km/h8 m/s120 m/phút
    t0,75 giờ12 giây2,5 phút
    s13,5 km96 m300 m
    Đáp án là:
    v18 km/h8 m/s120 m/phút
    t0,75 giờ12 giây2,5 phút
    s13,5 km96 m300 m
  • Câu 7: Nhận biết
    Chọn đáp án đúng.

    Số đo Bốn mươi hai ki-lô-mét trên giờ viết là:

  • Câu 8: Nhận biết
    Hoàn thành bảng sau:
    s (km)3510,35105,5
    v (km/giờ)144,662
    t (giờ)2,52,251,75
    Đáp án là:
    s (km)3510,35105,5
    v (km/giờ)144,662
    t (giờ)2,52,251,75
  • Câu 9: Nhận biết
    Ta có quãng đường 39 m và thời gian 3 giây. Vậy vận tốc là:
     
    Hướng dẫn:

     Vận tốc là:

    39 : 3 = 13 (m/giây)

    Đáp số: 13 m/giây

  • Câu 10: Thông hiểu
    Một xe máy đi với vận tốc 32 km/giờ trong khoảng thời gian là 3 giờ 15 phút.

    Vậy quãng đường xe máy đi là 104 km.

    Đáp án là:

    Vậy quãng đường xe máy đi là 104 km.

     Bài giải

    Đổi 3 giờ 15 phút = 3,25 giờ.

    Quãng đường xe máy đi được là:

    32 x 3,25 = 104 (km)

    Đáp số: 104 km.

  • Câu 11: Nhận biết
    Với quãng đường 45 km và thời gian 1,25 giờ thì vận tốc là:
  • Câu 12: Thông hiểu
    Hai thành phố A và B cách nhau 160 km, một ô tô đi từ A lúc 6 giờ 30 phút và đến B lúc 11 giờ 15 phút. Tính vận tốc của ô tô, biết rằng ô tô nghỉ dọc đường 45 phút.

    Vận tốc của ô tô là 40 km/giờ.

    Đáp án là:

    Vận tốc của ô tô là 40 km/giờ.

     Bài giải

    Thời gian ô tô đi từ A đến B không kể nghỉ là:

    11 giờ 15 phút - 6 giờ 30 phút - 45 phút = 4 giờ

    Vận tốc của ô tô là:

    160 : 4 = 40 (km/giờ)

    Đáp số: 40 km/giờ.

Chúc mừng Bạn đã hoàn thành bài!

Kết quả làm bài:
  • Nhận biết (67%):
    2/3
  • Thông hiểu (17%):
    2/3
  • Vận dụng (17%):
    2/3
  • Thời gian làm bài: 00:00:00
  • Số câu làm đúng: 0
  • Số câu làm sai: 0
  • Điểm số: 0
  • Điểm thưởng: 0
Làm lại
Tải file làm trên giấy
Xác thực tài khoản!

Theo Nghị định 147/2024/ND-CP, bạn cần xác thực tài khoản trước khi sử dụng tính năng này. Chúng tôi sẽ gửi mã xác thực qua SMS hoặc Zalo tới số điện thoại mà bạn nhập dưới đây:

Số điện thoại chưa đúng định dạng!
Số điện thoại này đã được xác thực!
Bạn có thể dùng Sđt này đăng nhập tại đây!
Lỗi gửi SMS, liên hệ Admin
Sắp xếp theo