Giao diện mới của VnDoc Pro: Dễ sử dụng hơn - chỉ tập trung vào lớp bạn quan tâm. Vui lòng chọn lớp mà bạn quan tâm: Lưu và trải nghiệm
Đóng
Điểm danh hàng ngày
  • Hôm nay +3
  • Ngày 2 +3
  • Ngày 3 +3
  • Ngày 4 +3
  • Ngày 5 +3
  • Ngày 6 +3
  • Ngày 7 +5
Bạn đã điểm danh Hôm nay và nhận 3 điểm!
Nhắn tin Zalo VNDOC để nhận tư vấn mua gói Thành viên hoặc tải tài liệu Hotline hỗ trợ: 0936 120 169
Đóng
Bạn đã dùng hết 1 lần làm bài Trắc nghiệm miễn phí. Mời bạn mua tài khoản VnDoc PRO để tiếp tục! Tìm hiểu thêm

Trắc nghiệm Toán lớp 5 CTST Bài 8: Ôn tập và bổ sung bài toán liên quan đến rút về đơn vị - Nâng cao

Nhận biết Thông hiểu Vận dụng Vận dụng cao
  • Bài kiểm tra này bao gồm 10 câu
  • Điểm số bài kiểm tra: 10 điểm
  • Xem lại kỹ lý thuyết trước khi làm bài
  • Chuẩn bị giấy và bút để nháp trước khi bắt đầu
Bắt đầu!!
00:00:00
  • Câu 1: Vận dụng
    Điền vào ô trống.

    Một tổ có 12 công nhân dự định làm 108 sản phẩm trong một tuần. Thực tế, tổ đó có 4 công nhân đến thêm thì tổ đó làm được bao nhiêu sản phẩm? Biết năng suất của mỗi công nhân như nhau. 

    Book

    Thực tế, tổ đó làm được 144 sản phẩm.

    Đáp án là:

    Một tổ có 12 công nhân dự định làm 108 sản phẩm trong một tuần. Thực tế, tổ đó có 4 công nhân đến thêm thì tổ đó làm được bao nhiêu sản phẩm? Biết năng suất của mỗi công nhân như nhau. 

    Book

    Thực tế, tổ đó làm được 144 sản phẩm.

     Bài giải

    12 công nhân gấp 4 công nhân số lần là:

    12 : 4 = 3 (lần)

    4 công nhân làm được số sản phẩm là:

    108 : 3 = 36 (sản phẩm)

    Thực tế, tổ đó làm được số sản phẩm là:

    108 + 36 = 144 (sản phẩm)

    Đáp số: 144 sản phẩm.

  • Câu 2: Vận dụng
    Điền vào ô trống.

    Mẹ mua 2 kg xoài hết tất cả 52 000 đồng. Hỏi nếu mẹ mua thêm 4 kg xoài nữa thì hết tất cả bao nhiêu tiền?

    Write

    Mẹ mua xoài hết tổng số tiền là 156 000 || 156000 đồng.

    Đáp án là:

    Mẹ mua 2 kg xoài hết tất cả 52 000 đồng. Hỏi nếu mẹ mua thêm 4 kg xoài nữa thì hết tất cả bao nhiêu tiền?

    Write

    Mẹ mua xoài hết tổng số tiền là 156 000 || 156000 đồng.

     Bài giải

    Mẹ mua tất cả số ki-lô-gam xoài là:

    2 + 4 = 6 (kg)

    6 kg gấp 2 kg số lần là:

    6 : 2 = 3 (lần)

    Tổng số tiền mẹ đã mua là:

    52 000 x 3 = 156 000 (đồng)

    Đáp số: 156 000 đồng.

  • Câu 3: Vận dụng
    Điền vào ô trống.

    Lan mua 5 quyển vở hết 45 000 đồng. Hỏi nếu mẹ cho Hà 200 000 đồng để mua 20 quyển vở như vậy thì Hà còn thừa bao nhiêu tiền? 

    Online education

    Hà còn thừa số tiền là 20 000 || 20000 đồng.

    Đáp án là:

    Lan mua 5 quyển vở hết 45 000 đồng. Hỏi nếu mẹ cho Hà 200 000 đồng để mua 20 quyển vở như vậy thì Hà còn thừa bao nhiêu tiền? 

    Online education

    Hà còn thừa số tiền là 20 000 || 20000 đồng.

     Bài giải

    20 quyển vở gấp 5 quyển vở số lần là:

    20 : 5 = 4 (lần)

    Số tiền để Hà mua 20 quyển vở là:

    45 000 x 4 = 180 000 (đồng)

    Hà còn thừa số tiền là:

    200 000 - 180 000 = 20 000 (đồng)

    Đáp số: 20 000 đồng.

  • Câu 4: Vận dụng
    Điền vào ô trống.

    Một cửa hàng có 35 bao gạo cân nặng 525 kg. Với 12 500 đồng/kg gạo, nếu cửa hàng bán hết 5 bao gạo thì thu được bao nhiêu tiền?

    Reading

    Cửa hàng thu được số tiền là 937 500 || 937500 đồng.

    Đáp án là:

    Một cửa hàng có 35 bao gạo cân nặng 525 kg. Với 12 500 đồng/kg gạo, nếu cửa hàng bán hết 5 bao gạo thì thu được bao nhiêu tiền?

    Reading

    Cửa hàng thu được số tiền là 937 500 || 937500 đồng.

     Bài giải

    35 bao gạo gấp 5 bao gạo số lần là:

    35 : 5 = 7 (lần)

    Khối lượng của 5 bao gạo là:

    525 : 7 = 75 (kg)

    Cửa hàng thu được số tiền là:

    12 500 x 75 = 937 500 (đồng)

    Đáp số: 937 500 đồng.

  • Câu 5: Vận dụng
    Điền vào ô trống.

    Kệ hàng thứ nhất có 8 bao gạo đựng 56 kg gạo. Kệ hàng thứ hai đựng 28 kg gạo. Hỏi cả hai kệ hàng chứa bao nhiêu bao gạo? (biết mỗi bao đựng số gạo như nhau).

    Books

    Hai kệ hàng chứa 12 bao gạo.

    Đáp án là:

    Kệ hàng thứ nhất có 8 bao gạo đựng 56 kg gạo. Kệ hàng thứ hai đựng 28 kg gạo. Hỏi cả hai kệ hàng chứa bao nhiêu bao gạo? (biết mỗi bao đựng số gạo như nhau).

    Books

    Hai kệ hàng chứa 12 bao gạo.

     Bài giải

    56 kg gạo gấp 28 kg gạo số lần là:

    56 : 28 = 2 (lần)

    Kệ hàng thứ hai chứa số bao gạo là:

    8 : 2 = 4 (bao gạo)

    Cả hai kệ hàng chứa số bao gạo là:

    8 + 4 = 12 (bao)

    Đáp số: 12 bao gạo.

  • Câu 6: Thông hiểu
    Chọn đáp án đúng.

    Có 35 lít mật ong đựng đều vào 7 can. Nếu có 70 lít mật ong thì đựng đều vào mấy can như thế? 

    School

    Hướng dẫn:

    Bài giải

    70 lít gấp 35 lít số lần là:

    70 : 35 = 2 (lần)

    70 lít mật ong đựng đều vào số can là

    7 x 2 = 14 (can)

    Đáp số: 14 can.

  • Câu 7: Thông hiểu
    Điền vào ô trống.

     Có 3 chiếc xe ben chở 21 tấn cát ra công trường, mỗi xe chở lượng cát như nhau. Hỏi 9 chiếc xe ben như thế thì chở được bao nhiêu tấn cát?

    Book 

    9 chiếc xe ben như thế thì chở được 63 tấn cát.

    Đáp án là:

     Có 3 chiếc xe ben chở 21 tấn cát ra công trường, mỗi xe chở lượng cát như nhau. Hỏi 9 chiếc xe ben như thế thì chở được bao nhiêu tấn cát?

    Book 

    9 chiếc xe ben như thế thì chở được 63 tấn cát.

    Bài giải

    9 chiếc xe gấp 3 chiếc xe số lần là:

    9 : 3 = 3 (lần)

    9 chiếc xe chở số tấn cát là:

    21 x 3 = 63 (tấn)

    Đáp số: 63 tấn cát.

  • Câu 8: Vận dụng
    Lan mua 8 chiếc bút bi cùng loại phải trả 56 000 đồng. Hỏi nếu Lan mua thêm 4 chiếc nữa thì phải trả tất cả bao nhiêu tiền?
    Hướng dẫn:

     Bài giải

    8 chiếc bút gấp 4 chiếc bút số lần là:

    8 : 4 = 2 (lần)

    Giá tiền của 4 chiếc bút là:

    56 000 : 2 = 28 000 (đồng)

    Tổng số tiền Lan phải trả là:

    56 000 + 28 000 = 84 000 (đồng)

    Đáp số: 84 000 đồng.

  • Câu 9: Vận dụng
    Hai người cùng mua một loại gạo. Người thứ nhất mua 12 kg gạo hết 264 000 đồng. Người thứ hai phải trả 528 000 đồng.

    Cả hai người mua 36 ki-lô-gam gạo.

    Đáp án là:

    Cả hai người mua 36 ki-lô-gam gạo.

     Bài giải

    528 000 đồng gấp 264 000 đồng số lần là:

    528 000 : 264 000 = 2 (lần)

    Người thứ hai mua số ki-lô-gam gạo là:

    12 x 2 = 24 (kg)

    Cả hai người mua số ki-lô-gam gạo là:

    12 + 24 = 36 (kg)

    Đáp số: 36 kg.

  • Câu 10: Nhận biết
    Chọn đáp án đúng.

    Chọn phát biểu đúng trong các phát biểu sau về mối quan hệ giữa quãng đường và thời gian.

    Thời gian đi 1 giờ 2 giờ 3 giờ
    Quãng đường đi được 18 km 36 km 54 km

Chúc mừng Bạn đã hoàn thành bài!

Kết quả làm bài:
  • Nhận biết (10%):
    2/3
  • Thông hiểu (20%):
    2/3
  • Vận dụng (70%):
    2/3
  • Thời gian làm bài: 00:00:00
  • Số câu làm đúng: 0
  • Số câu làm sai: 0
  • Điểm số: 0
  • Điểm thưởng: 0
Làm lại
Chia sẻ, đánh giá bài viết
1
Xác thực tài khoản!

Theo Nghị định 147/2024/ND-CP, bạn cần xác thực tài khoản trước khi sử dụng tính năng này. Chúng tôi sẽ gửi mã xác thực qua SMS hoặc Zalo tới số điện thoại mà bạn nhập dưới đây:

Số điện thoại chưa đúng định dạng!
Số điện thoại này đã được xác thực!
Bạn có thể dùng Sđt này đăng nhập tại đây!
Lỗi gửi SMS, liên hệ Admin
Sắp xếp theo