Ngày thường mẹ mua 2,5 kg cam hết 100 000 đồng. Vào ngày lễ, với số tiền đó mẹ chỉ mua được 2 kg cam. Hỏi giá tiền mua cam ngày thường bằng bao nhiêu phần trăm giá tiền mua cam ngày lễ?

Giá tiền mua cam ngày thường bằng 80%||80 % giá tiền mua cam ngày lễ.
Ngày thường mẹ mua 2,5 kg cam hết 100 000 đồng. Vào ngày lễ, với số tiền đó mẹ chỉ mua được 2 kg cam. Hỏi giá tiền mua cam ngày thường bằng bao nhiêu phần trăm giá tiền mua cam ngày lễ?

Giá tiền mua cam ngày thường bằng 80%||80 % giá tiền mua cam ngày lễ.
Bài giải
Giá tiền 1 kg cam ngày thường là:
100 000 : 2,5 = 40 000 (đồng)
Giá tiền 1 kg cam ngày lễ là:
100 000 : 2 = 50 000 (đồng)
Giá tiền mua cam ngày thường bằng số phần trăm giá ngày lễ là:
40 000 : 50 000 = 0,8 = 80%
Đáp số: 80%







