Giao diện mới của VnDoc Pro: Dễ sử dụng hơn - chỉ tập trung vào lớp bạn quan tâm. Vui lòng chọn lớp mà bạn quan tâm: Lưu và trải nghiệm
Đóng
Điểm danh hàng ngày
  • Hôm nay +3
  • Ngày 2 +3
  • Ngày 3 +3
  • Ngày 4 +3
  • Ngày 5 +3
  • Ngày 6 +3
  • Ngày 7 +5
Bạn đã điểm danh Hôm nay và nhận 3 điểm!
Nhắn tin Zalo VNDOC để nhận tư vấn mua gói Thành viên hoặc tải tài liệu Hotline hỗ trợ: 0936 120 169
Đóng
Bạn đã dùng hết 1 lần làm bài Trắc nghiệm miễn phí. Mời bạn mua tài khoản VnDoc PRO để tiếp tục! Tìm hiểu thêm

Trắc nghiệm Toán lớp 5 CTST Bài 84: Quãng đường - Trung bình

Nhận biết Thông hiểu Vận dụng Vận dụng cao
  • Bài kiểm tra này bao gồm 10 câu
  • Điểm số bài kiểm tra: 10 điểm
  • Xem lại kỹ lý thuyết trước khi làm bài
  • Chuẩn bị giấy và bút để nháp trước khi bắt đầu
Bắt đầu!!
00:00:00
  • Câu 1: Thông hiểu
    Lúc 16 giờ 50 phút, Nam đạp xe từ nhà đến sân cầu lông với vận tốc 15 km/h và đến B lúc 17 giờ 14 phút.

    Quãng đường từ nhà Nam đến sân cầu lông là 6 km.

    Đáp án là:

    Quãng đường từ nhà Nam đến sân cầu lông là 6 km.

     Bài giải

    Thời gian Nam đi từ nhà đến sân cầu lông là:

    17 giờ 14 phút - 16 giờ 50 phút = 24 phút = 0,4 giờ

    Quãng đường từ nhà Nam đến sân cầu lông là:

    15 x 0,4 = 6 (km)

    Đáp số: 6 km.

  • Câu 2: Thông hiểu
    Ong mật có thể bay được với vận tốc 8 km/giờ. Tính quãng đường bay được của ong mật trong 45 phút.

    Quãng đường bay được của ong mật trong 45 phút là 6 km.

    Đáp án là:

    Quãng đường bay được của ong mật trong 45 phút là 6 km.

     Bài giải

    Đổi 45 phút = 0,75 giờ

    Quãng đường ong mật bay được trong 45 phút là:

    8 x 0,75 = 6 (km)

    Đáp số: 6 km.

  • Câu 3: Thông hiểu
    Một vận động viên đạp xe đạp trên một đường đua là một đường tròn với vận tốc 25,12 km/giờ. Anh ta đi trong 30 phút thì được một vòng tròn. Tính bán kính đường đua.
     
    Hướng dẫn:

     Bài giải

    Đổi 30 phút = 0,5 giờ

    Quãng đường người đó đi được là:

    25,12 x 0,5 = 12,56 (km)

    Bán kính của đường đua là:

    12,56 : 3,14 : 2 = 2 (km)

    Đáp số: 2 km.

  • Câu 4: Thông hiểu
    Một con thỏ chạy với vận tốc 4 m/giây. Vậy quãng đường con thỏ chạy được trong 2,25 phút là:
     
    Hướng dẫn:

     Bài giải

    Đổi 2,25 phút = 135 giây

    Quãng đường con thỏ chạy được là:

    4 x 135 = 540 (m)

    Đáp số: 540 m.

  • Câu 5: Thông hiểu
    Một người đi xe đạp từ A đến B với vận tốc là 14 km/giờ. Nhưng khi đi được 2 giờ thì người đó phải xuống đi bộ với vận tốc 5 km/giờ trong 6 phút thì đến B.

    Vậy quãng đường AB dài 28,5 km 

    Đáp án là:

    Vậy quãng đường AB dài 28,5 km 

    Bài giải

     Quãng đường người đó đạp xe là:

    14 x 2 = 28 (km)

    Đổi 6 phút = 0,1 giờ

    Quãng đường người đó đi bộ là:

    5 x 0,1 = 0,5 (km)

    Vậy quãng đường AB dài số ki-lô-mét là:

    28 + 0,5 = 28,5 (km)

    Đáp số: 28,5 km.

  • Câu 6: Vận dụng
    Bác Hà đi xe đạp từ nhà với vận tốc 12 km/giờ và hết 1 giờ 30 phút thì đến ga tàu hỏa. Sau đó bác Hà đi tiếp bằng tàu hỏa mất 2 giờ 45 phút thì đến tỉnh A. Biết rằng vận tốc tàu hỏa là 40 km/giờ. Tính quãng đường từ nhà Hà đến tỉnh A.
    Hướng dẫn:

     Bài giải

    Đổi 1 giờ 30 phút = 1,5 giờ

    2 giờ 45 phút = 2,75 giờ

    Quãng đường bác Hà đi từ nhà đến ga tàu là:

    12 x 1,5 = 18 (km)

    Quãng đường bác đi tàu hỏa là:

    40 x 2,75 = 110 (km)

    Quãng đường bác Hà đi từ nhà đến tỉnh A là:

    18 + 110 = 128 (km)

    Đáp số: 128 km.

  • Câu 7: Nhận biết
    Cho vận tốc là 44 km/h và thời gian là 1,5 giờ.

    Vậy quãng đường là 66 km.

    Đáp án là:

    Vậy quãng đường là 66 km.

     Quãng đường là: 44 x 1,5 = 66 (km)

    Đáp số: 66 km.

  • Câu 8: Thông hiểu
    Một xe máy đi với vận tốc 32 km/giờ trong khoảng thời gian là 3 giờ 15 phút.

    Vậy quãng đường xe máy đi là 104 km.

    Đáp án là:

    Vậy quãng đường xe máy đi là 104 km.

     Bài giải

    Đổi 3 giờ 15 phút = 3,25 giờ.

    Quãng đường xe máy đi được là:

    32 x 3,25 = 104 (km)

    Đáp số: 104 km.

  • Câu 9: Thông hiểu
    Một người chạy với vận tốc 90 m/phút trong \frac{1}{3} giờ. Hỏi người đó chạy được bao nhiêu mét?
    Hướng dẫn:

     Bài giải

    Đổi \frac{1}{3} giờ = 20 phút

    Người đó chạy được số mét là:

    90 x 20 = 1 800 m

    Đáp số: 1 800 m.

  • Câu 10: Thông hiểu
    Một ô tô đi trong 1 giờ 30 phút đầu với vận tốc 48 km/giờ và 1 giờ 30 phút sau với vận tốc 56 km/giờ. Hỏi ô tô đã đi được quãng đường dài bao nhiêu ki-lô-mét?
    Hướng dẫn:

     Bài giải

    Đổi 1 giờ 30 phút = 1,5 giờ

    Trong 1,5 giờ đầu ô tô đi được:

    48 x 1,5 = 72 (km)

    Trong 1,5 giờ sau ô tô đi được:

    56 x 1,5 = 84 (km)

    Ô tô đã đi được quãng đường là:

    72 + 84 = 156 (km)

    Đáp số: 156 km.

Chúc mừng Bạn đã hoàn thành bài!

Kết quả làm bài:
  • Nhận biết (10%):
    2/3
  • Thông hiểu (80%):
    2/3
  • Vận dụng (10%):
    2/3
  • Thời gian làm bài: 00:00:00
  • Số câu làm đúng: 0
  • Số câu làm sai: 0
  • Điểm số: 0
  • Điểm thưởng: 0
Làm lại
Tải file làm trên giấy
Xác thực tài khoản!

Theo Nghị định 147/2024/ND-CP, bạn cần xác thực tài khoản trước khi sử dụng tính năng này. Chúng tôi sẽ gửi mã xác thực qua SMS hoặc Zalo tới số điện thoại mà bạn nhập dưới đây:

Số điện thoại chưa đúng định dạng!
Số điện thoại này đã được xác thực!
Bạn có thể dùng Sđt này đăng nhập tại đây!
Lỗi gửi SMS, liên hệ Admin
Sắp xếp theo