| v | 14,5 km/giờ | 32 m/giây | 58 km/h |
| t | 4 giờ | 12 giây | 1 giờ 45 phút |
| s | 58 km | 384 m | 101,5 km |
| v | 14,5 km/giờ | 32 m/giây | 58 km/h |
| t | 4 giờ | 12 giây | 1 giờ 45 phút |
| s | 58 km | 384 m | 101,5 km |
| v | 14,5 km/giờ | 32 m/giây | 58 km/h |
| t | 4 giờ | 12 giây | 1 giờ 45 phút |
| s | 58 km | 384 m | 101,5 km |
| v | 14,5 km/giờ | 32 m/giây | 58 km/h |
| t | 4 giờ | 12 giây | 1 giờ 45 phút |
| s | 58 km | 384 m | 101,5 km |
Lan đi bộ từ 6 giờ 55 phút và đến trường lúc 7 giờ 10 phút. Trên đường đến trường, Lan dừng lại mua đồ ăn sáng hết 10 phút. Khoảng cách từ nhà Lan đến trường là 450 m. Tính vận tốc đi bộ của Lan.

Vận tốc đi bộ của Lan là 1,5 m/giây.
Lan đi bộ từ 6 giờ 55 phút và đến trường lúc 7 giờ 10 phút. Trên đường đến trường, Lan dừng lại mua đồ ăn sáng hết 10 phút. Khoảng cách từ nhà Lan đến trường là 450 m. Tính vận tốc đi bộ của Lan.

Vận tốc đi bộ của Lan là 1,5 m/giây.
Bài giải
Thời gian Lan đi từ nhà đến trường là:
7 giờ 10 phút - 6 giờ 55 phút - 10 phút = 5 phút = 300 giây
Vận tốc đi bộ của Lan là:
450 : 300 = 1,5 (m/giây)
Đáp số: 1,5 m/giây.
Bài giải
Đổi 1 giờ 30 phút = 1,5 giờ
2 giờ 45 phút = 2,75 giờ
Quãng đường bác Hà đi từ nhà đến ga tàu là:
12 x 1,5 = 18 (km)
Quãng đường bác đi tàu hỏa là:
40 x 2,75 = 110 (km)
Quãng đường bác Hà đi từ nhà đến tỉnh A là:
18 + 110 = 128 (km)
Đáp số: 128 km.
Trên cùng một quãng đường, khi vận tốc tăng (hoặc giảm) bao nhiêu lần thì thời gian giảm (hoặc tăng) bấy nhiêu lần.
Vì thực tế người đó đi với vận tốc gấp 3 lần so với vận tốc dự định nên thời gian thực tế sẽ giảm đi 3 lần so với thời gian dự định.
Vậy thời gian người đó đi từ A đến B là:
3 : 3 = 1 (giờ)
Đáp số: 1 giờ.
Bài giải
Thời gian từ 6 giờ 20 phút đến 7 giờ 40 phút là:
7 giờ 40 phút - 6 giờ 20 phút = 1 giờ 20 phút = giờ
Quãng đường cô Hồng đã đi là:
(km)
Đến 7 giờ 40 phút, cô Hồng cách B số ki-lô-mét là:
18 - 16 = 2 (km)
Đáp số: 2 km.
Bài giải
Vận tốc của xe máy là:
1 250 : 2 = 625 (m/phút) = 37,5 km/giờ
Đáp số: 37,5 km/giờ.
Bài giải
Quãng đường đoàn tàu đi là:
1 600 + 200 = 1 800 (m)
Đổi 1 800 m = 1,8 km
Thời gian đoàn tàu đi hết cây cầu đó là:
1,8 : 60 = 0,03 giờ = 1,8 phút
Đáp số: 1,8 phút.
Bài giải
Thời gian người đó từ A đến B là:
14,4 : 4,5 = 3,2 (giờ) = 3 giờ 12 phút
Người đó đi từ A lúc:
11 giờ 30 phút - 3 giờ 12 phút - 30 phút = 7 giờ 48 phút.
Đáp số: 7 giờ 48 phút.
Bài giải
Ta có:
25,2 km/giờ = (25 200 : 60) m/phút = 420 m/phút
5,5 m/giây = 330 m/phút
Vì 420 m/phút > 330 m/ phút nên con rái cá di chuyển quãng đường dài hơn.
Con rái cá di chuyển quãng đường dài hơn số mét là:
420 - 330 = 90 (m)
Đáp số: 90 m.
Vận tốc ô tô||xe máy lớn hơn 17,5||20,5||4,5||12 km/h.
Vận tốc ô tô||xe máy lớn hơn 17,5||20,5||4,5||12 km/h.
Đổi 24 phút = 0,4 giờ; 36 phút = 0,6 giờ
Vận tốc của ô tô là:
21 : 0,4 = 52,5 (km/h)
Vận tốc của xe máy là:
21 : 0,6 = 35 (km/h)
Vậy vận tốc của ô tô lớn hơn xe máy số ki-lô-mét là:
52,5 - 35 = 17,5 (km/h)
Theo Nghị định 147/2024/ND-CP, bạn cần xác thực tài khoản trước khi sử dụng tính năng này. Chúng tôi sẽ gửi mã xác thực qua SMS hoặc Zalo tới số điện thoại mà bạn nhập dưới đây: