Bài giải
Vận tốc của xe máy là:
1 250 : 2 = 625 (m/phút) = 37,5 km/giờ
Đáp số: 37,5 km/giờ.
Bài giải
Vận tốc của xe máy là:
1 250 : 2 = 625 (m/phút) = 37,5 km/giờ
Đáp số: 37,5 km/giờ.
Trong 1 phút 30 giây, một vận động viên chạy được quãng đường 756 m. Vận tốc của vận động viên đó là:

Bài giải
Đổi 1 phút 30 giây = 90 giây
Vận tốc của vận động viên là:
756 : 90 = 8,4 (m/giây)
Đáp số: 8,4 m/giây.
Lan đi bộ từ 6 giờ 55 phút và đến trường lúc 7 giờ 10 phút. Trên đường đến trường, Lan dừng lại mua đồ ăn sáng hết 10 phút. Khoảng cách từ nhà Lan đến trường là 450 m. Tính vận tốc đi bộ của Lan.

Vận tốc đi bộ của Lan là 1,5 m/giây.
Lan đi bộ từ 6 giờ 55 phút và đến trường lúc 7 giờ 10 phút. Trên đường đến trường, Lan dừng lại mua đồ ăn sáng hết 10 phút. Khoảng cách từ nhà Lan đến trường là 450 m. Tính vận tốc đi bộ của Lan.

Vận tốc đi bộ của Lan là 1,5 m/giây.
Bài giải
Thời gian Lan đi từ nhà đến trường là:
7 giờ 10 phút - 6 giờ 55 phút - 10 phút = 5 phút = 300 giây
Vận tốc đi bộ của Lan là:
450 : 300 = 1,5 (m/giây)
Đáp số: 1,5 m/giây.
Với cùng tận tốc như thế, ô tô đi hết quãng đường 90 km trong 1,875 giờ.
Với cùng tận tốc như thế, ô tô đi hết quãng đường 90 km trong 1,875 giờ.
Bài giải
Vận tốc của ô tô là:
72 : 1,5 = 48 (km/h)
Thời gian ô tô đi hết quãng đường 90 km là:
90 : 48 = 1,875 (giờ)
Đáp số: 1,875 giờ
Vậy quãng đường ô tô đi được là 275 km.
Vậy quãng đường ô tô đi được là 275 km.
Bài giải
Thời gian ô tô đi từ thành phố A đến thành phố B là:
11 giờ 25 phút - 7 giờ 15 phút = 4 giờ 10 phút = giờ
Quãng đường ô tô đi được là:
(km)
Đáp số: 275 km.
Vận tốc của ô tô lớn hơn vận tốc của người đi xe máy 12,5 km/giờ.
Vận tốc của ô tô lớn hơn vận tốc của người đi xe máy 12,5 km/giờ.
Đổi 1 giờ 30 phút = 1,5 giờ
Vận tốc của xe máy là:
75 : 2 = 37,5 (km/h)
Vận tốc của ô tô là:
75 : 1,5 = 50 (km/h)
Vận tốc của ô tô lớn hơn vận tốc xe máy alf:
50 - 37,5 = 12,5 (km/h)
Đáp số: 12,5 km/h.
Vận tốc của ô tô là 40 km/giờ.
Vận tốc của ô tô là 40 km/giờ.
Bài giải
Thời gian ô tô đi từ A đến B không kể nghỉ là:
11 giờ 15 phút - 6 giờ 30 phút - 45 phút = 4 giờ
Vận tốc của ô tô là:
160 : 4 = 40 (km/giờ)
Đáp số: 40 km/giờ.
Vận tốc xe máy là 48hm/h.
Vận tốc xe máy là 48hm/h.
Bài giải
Thời gian người đó đi từ tỉnh A đến tỉnh B không kể nghỉ là:
10 giờ - 7 giờ 10 phút - 35 phút = 2 giờ 15 phút = 2,25 giờ
Vận tốc của xe máy là:
108 : 2,25 = 48 (km/h)
Đáp số: 48 km/h.
Bài giải
2 giờ sau người đó đi được quãng đường là:
37 x 2 = 74 (km)
Thời gian người đó đi trên cả quãng đường là:
1 + 2 = 3 (giờ)
Vận tốc trung bình của người đó trên cả quãng đường là:
(40 + 74) : 3 = 38 (km/h)
Đáp số: 38 km/h.
Theo Nghị định 147/2024/ND-CP, bạn cần xác thực tài khoản trước khi sử dụng tính năng này. Chúng tôi sẽ gửi mã xác thực qua SMS hoặc Zalo tới số điện thoại mà bạn nhập dưới đây: