Giao diện mới của VnDoc Pro: Dễ sử dụng hơn - chỉ tập trung vào lớp bạn quan tâm. Vui lòng chọn lớp mà bạn quan tâm: Lưu và trải nghiệm
Đóng
Điểm danh hàng ngày
  • Hôm nay +3
  • Ngày 2 +3
  • Ngày 3 +3
  • Ngày 4 +3
  • Ngày 5 +3
  • Ngày 6 +3
  • Ngày 7 +5
Bạn đã điểm danh Hôm nay và nhận 3 điểm!
Nhắn tin Zalo VNDOC để nhận tư vấn mua gói Thành viên hoặc tải tài liệu Hotline hỗ trợ: 0936 120 169
Đóng
Bạn đã dùng hết 1 lần làm bài Trắc nghiệm miễn phí. Mời bạn mua tài khoản VnDoc PRO để tiếp tục! Tìm hiểu thêm

Trắc nghiệm Toán lớp 5 KNTT Bài 59: Vận tốc của một chuyển động đều - Trung bình

Nhận biết Thông hiểu Vận dụng Vận dụng cao
  • Bài kiểm tra này bao gồm 10 câu
  • Điểm số bài kiểm tra: 10 điểm
  • Xem lại kỹ lý thuyết trước khi làm bài
  • Chuẩn bị giấy và bút để nháp trước khi bắt đầu
Bắt đầu!!
00:00:00
  • Câu 1: Vận dụng
    Điền vào ô trống.

    Một thuyền máy đi trên một khúc sông từ A đến B. Khi đi xuôi dòng thì hết 3 giờ còn khi về ngược dòng hết 5 giờ. Hỏi khúc sông từ A đến B dài bao nhiêu biết vận tốc khi đi hơn vận tốc khi về là 12 km/h.

    Education

    Khúc sông từ A đến B dài 90 km.

    Đáp án là:

    Một thuyền máy đi trên một khúc sông từ A đến B. Khi đi xuôi dòng thì hết 3 giờ còn khi về ngược dòng hết 5 giờ. Hỏi khúc sông từ A đến B dài bao nhiêu biết vận tốc khi đi hơn vận tốc khi về là 12 km/h.

    Education

    Khúc sông từ A đến B dài 90 km.

     Trên cùng một đoạn đường, ta có thời gian tỉ lệ nghịch với vận tốc. 

    Vì thời gian khi xuôi dòng so với thời gian khi ngược dòng là \frac{3}{5} nên vận tốc xuôi dòng bằng \frac{5}{3} vận tốc ngược dòng. 

    Hiệu số phần bằng nhau là:

    5 - 3 = 2 (phần)

    Vận tốc khi thuyền xuôi dòng là:

    12 : 2 x 5 = 30 (km/giờ)

    Khúc sông từ A đến B dài là: 

    30 x 3 = 90 (km)

    Đáp số: 90 km.

  • Câu 2: Thông hiểu
    Một người chạy từ điểm A đến điểm B và từ điểm B quay về điểm A hết 3 phút 50 giây, biết khoảng cách giữa hai điểm A và B dài 575 m. Tính vận tốc chạy của người đó bằng m/giây.

    Vận tốc chạy của người đó bằng 2,5 m/giây.

    Đáp án là:

    Vận tốc chạy của người đó bằng 2,5 m/giây.

    Đổi 3 phút 50 giây = 230 giây

    Vận tốc chạy của người đó là:

    575 : 230 = 2,5 (m/giây)

    Đáp số: 2,5 m/giây.

  • Câu 3: Thông hiểu
    Chọn đáp án đúng.

    Một người đi xe đạp trong 2 giờ đi được 16 km.

    Vậy vận tốc của người đó là 8 km/h.

    Đáp án là:

    Một người đi xe đạp trong 2 giờ đi được 16 km.

    Vậy vận tốc của người đó là 8 km/h.

     Bài giải

    Vận tốc trung bình của người đó là:

    16 : 2 = 8 (km/h)

    Đáp số: 8 km/h

  • Câu 4: Thông hiểu
    Chọn đáp án đúng.

    Một ô tô đi từ 14 giờ 35 phút đến 16 giờ 5 phút được quãng đường dài 72 km. Vận tốc của ô tô là:

    Hướng dẫn:

     Bài giải

    Thời gian ô tô đi trên quãng đường là:

    16 giờ 5 phút - 14 giờ 35 phút = 1 giờ 30 phút = 1,5 giờ

    Vận tốc của ô tô là:

    72 : 1,5 = 48 (km/h)

    Đáp số: 48 km/h.

  • Câu 5: Nhận biết
    Số thích hợp điền vào chỗ chấm là: 54 km/h = ........... m/s.
    Hướng dẫn:

     Ta có: 

    54 km/h = (54 000 : 3 600) m/s = 15 m/s

  • Câu 6: Thông hiểu
    Một người đi xe máy trong 3 giờ 20 phút đi được 120 km. Tính vận tốc của xe máy.
    Hướng dẫn:

    Đổi 3 giờ 20 phút = \frac{10}{3} giờ

    Vận tốc của xe máy là:

    120:\frac{10}{3}=36 (km/h)

    Đáp số: 36 km/h.

  • Câu 7: Thông hiểu
    Chọn đáp án đúng.

    Một xe máy đi được quãng đường 60 km trong 1,5 giờ. Vậy vận tốc của xe máy là:

    Hướng dẫn:

     Bài giải

    Vận tốc của xe máy là:

    60 : 1,5 = 40 (km/h)

    Đáp số: 40 km/h

  • Câu 8: Nhận biết
    Một xe máy đi được 30 km trong một giờ.

    Vậy vận tốc của ô tô đó là 30 km/h.

    Đáp án là:

    Vậy vận tốc của ô tô đó là 30 km/h.

  • Câu 9: Thông hiểu
    Hồng đi xe đạp đến nhà Hà chơi. Cả đi và về là 5km trong thời gian 40 phút.

    Vậy vận tốc của bạn Hồng là 125 m/phút.

    Đáp án là:

    Vậy vận tốc của bạn Hồng là 125 m/phút.

     Bài giải

    Quãng đường từ nhà Hồng đến nhà Hà là:

    5 : 2 = 2,5 (km) = 2 500 m

    Thời gian Hồng đến nhà Hà là:

    40 : 2 = 20 phút

    Vận tốc của Hồng là:

    2 500 : 20 = 125 (m/phút)

    Đáp số: 125 m/ phút

  • Câu 10: Thông hiểu
    Một người phải đi 30 km đường. Sau 2 giờ đạp xe, người đó còn cách nơi đến 4 km. Hỏi vận tốc của người đó là bao nhiêu?

    Vận tốc của người đó là 13 km/h.

    Đáp án là:

    Vận tốc của người đó là 13 km/h.

     Bài giải

    Quãng đường người đó đã đi là:

    30 - 4 = 26 (km)

    Vận tốc của người đó là:

    26 : 2 = 13 (km/h)

    Đáp số: 13 km/h.

Chúc mừng Bạn đã hoàn thành bài!

Kết quả làm bài:
  • Nhận biết (20%):
    2/3
  • Thông hiểu (70%):
    2/3
  • Vận dụng (10%):
    2/3
  • Thời gian làm bài: 00:00:00
  • Số câu làm đúng: 0
  • Số câu làm sai: 0
  • Điểm số: 0
  • Điểm thưởng: 0
Làm lại
Tải file làm trên giấy
Xác thực tài khoản!

Theo Nghị định 147/2024/ND-CP, bạn cần xác thực tài khoản trước khi sử dụng tính năng này. Chúng tôi sẽ gửi mã xác thực qua SMS hoặc Zalo tới số điện thoại mà bạn nhập dưới đây:

Số điện thoại chưa đúng định dạng!
Số điện thoại này đã được xác thực!
Bạn có thể dùng Sđt này đăng nhập tại đây!
Lỗi gửi SMS, liên hệ Admin
Sắp xếp theo