Giao diện mới của VnDoc Pro: Dễ sử dụng hơn - chỉ tập trung vào lớp bạn quan tâm. Vui lòng chọn lớp mà bạn quan tâm: Lưu và trải nghiệm
Đóng
Điểm danh hàng ngày
  • Hôm nay +3
  • Ngày 2 +3
  • Ngày 3 +3
  • Ngày 4 +3
  • Ngày 5 +3
  • Ngày 6 +3
  • Ngày 7 +5
Bạn đã điểm danh Hôm nay và nhận 3 điểm!
Nhắn tin Zalo VNDOC để nhận tư vấn mua gói Thành viên hoặc tải tài liệu Hotline hỗ trợ: 0936 120 169
Đóng
Bạn đã dùng hết 1 lần làm bài Trắc nghiệm miễn phí. Mời bạn mua tài khoản VnDoc PRO để tiếp tục! Tìm hiểu thêm

Trắc nghiệm Toán lớp 5 KNTT Bài 72: Ôn tập đo lường - Nâng cao

Nhận biết Thông hiểu Vận dụng Vận dụng cao
  • Bài kiểm tra này bao gồm 15 câu
  • Điểm số bài kiểm tra: 15 điểm
  • Xem lại kỹ lý thuyết trước khi làm bài
  • Chuẩn bị giấy và bút để nháp trước khi bắt đầu
Bắt đầu!!
00:00:00
  • Câu 1: Thông hiểu
    Điền vào ô trống.

    Nhà Lan có bể bơi với thể tích 9,6 m3.

    Vậy bể bơi nhà Lan có thể chứa nhiều nhất 9 600|| 9600 l nước.

    Đáp án là:

    Nhà Lan có bể bơi với thể tích 9,6 m3.

    Vậy bể bơi nhà Lan có thể chứa nhiều nhất 9 600|| 9600 l nước.

     Ta có: 9,6 m3 = 9 600 dm3 = 9 600 lít

    Vậy bể bơi nhà Lan có thể chứa nhiều nhất 9 600 l nước.

  • Câu 2: Nhận biết
    Chọn đáp án đúng.

    Mỗi hình dưới đây được xếp từ các hình lập phương 1 cm3. Thể tích của hình D là:

  • Câu 3: Vận dụng
    Điền vào ô trống.

    Một khu đất hình chữ nhật có chiều dài 350 m, chiều rộng 200 m. Năm nay, người ta trồng khoai trên khu đất đó, trung bình cứ 1 ha thì thu được 500 kg khoai. Hỏi người ta thu hoạch được tất cả bao nhiêu tấn khoai trên khu đất đó?

    Người ta thu hoạch được tất cả 3,5 tấn khoai trên khu đất.

    Đáp án là:

    Một khu đất hình chữ nhật có chiều dài 350 m, chiều rộng 200 m. Năm nay, người ta trồng khoai trên khu đất đó, trung bình cứ 1 ha thì thu được 500 kg khoai. Hỏi người ta thu hoạch được tất cả bao nhiêu tấn khoai trên khu đất đó?

    Người ta thu hoạch được tất cả 3,5 tấn khoai trên khu đất.

     Bài giải

    Diện tích khu đất hình chữ nhật là:

    350 x 200 = 70 000 (m2) = 7 ha

    Người ta thu hoạch được tất cả số tấn khoai trên khu đất là:

    500 x 7 = 3 500 (kg) = 3,5 tấn

    Đáp số: 3,5 tấn khoai.

  • Câu 4: Vận dụng
    Điền vào ô trống.

    Một cửa hàng nhập về 30 thùng được tất cả \frac{3}{4} tấn cam. Cửa hàng đã bán được 23 thùng cam. Hỏi cửa hàng còn lại bao nhiêu ki-lô-gam cam?

    Read

    Cửa hàng còn lại 175 kg cam.

    Đáp án là:

    Một cửa hàng nhập về 30 thùng được tất cả \frac{3}{4} tấn cam. Cửa hàng đã bán được 23 thùng cam. Hỏi cửa hàng còn lại bao nhiêu ki-lô-gam cam?

    Read

    Cửa hàng còn lại 175 kg cam.

    Bài giải

     Đổi \frac{3}{4} tấn = 750 kg

    Một thùng có số ki-lô-gam cam là:

    750 : 30 = 25 (kg)

    Cửa hàng đã bán số ki-lô-gam cam là:

    25 x 23 = 575 (kg)

    Cửa hàng còn lại số ki-lô-gam là:

    750 - 575 = 175 (kg)

    Đáp số: 175 kg.

  • Câu 5: Vận dụng
    Khoảng cách từ nhà Mai đến trường dài 5 km 150 m, khoảng cách từ nhà Lan đến trường dài 5,3 km. Hỏi nhà ai xa hơn và xa hơn bao nhiêu mét?

    Nhà Lan || lan xa hơn và xa hơn 150 m.

    Đáp án là:

    Nhà Lan || lan xa hơn và xa hơn 150 m.

    Đổi 5 km 150 m = 5 150 m; 5,3 km = 5 300 m

    Vì 5 150 m < 5 300 m nên nhà Lan xa hơn

    Vậy nhà Lan xa hơn nhà Mai số mét là:

    5 300 - 5 150 = 150 (m)

    Đáp số: 150 m.

  • Câu 6: Nhận biết
    Số?

    4 giờ = 240phút

    7 phút 10 giây = 430giây

    \frac{3}{10} thế kỉ = 30năm

    Đáp án là:

    4 giờ = 240phút

    7 phút 10 giây = 430giây

    \frac{3}{10} thế kỉ = 30năm

  • Câu 7: Vận dụng
    Điền vào ô trống.

    Một cửa hàng thường mở cửa từ 8 giờ 30 phút đến 22 giờ, nghỉ trưa 45 phút. Nếu hàng tuần cửa hàng đóng cửa vào thứ ba thì thời gian mỗi tuần cửa hàng đó mở cửa bán hàng là:

    76 giờ 30 phút

    Đáp án là:

    Một cửa hàng thường mở cửa từ 8 giờ 30 phút đến 22 giờ, nghỉ trưa 45 phút. Nếu hàng tuần cửa hàng đóng cửa vào thứ ba thì thời gian mỗi tuần cửa hàng đó mở cửa bán hàng là:

    76 giờ 30 phút

     Bài giải

    Thời gian cửa hàng bán hàng trong một ngày là:

    22 giờ - 8 giờ 30 phút - 45 phút = 12 giờ 45 phút

    Trong một tuần, số ngày cửa hàng bán hàng là:

    7 - 1 = 6 (ngày)

    Thời gian mỗi tuần cửa hàng đó mở cửa bán hàng là:

    12 giờ 45 phút x 6 = 72 giờ 270 phút = 76 giờ 30 phút

    Đáp số: 76 giờ 30 phút

  • Câu 8: Thông hiểu
    Chọn đáp án đúng.

    Dấu thích hợp điền vào chỗ chấm là:

     12 phút 5 giây + 36 phút 38 giây : 7 ....... 17 phút 51 giây

    Hướng dẫn:

    Ta có:

    12 phút 5 giây + 36 phút 38 giây : 7

    = 12 phút 5 giây + 5 phút 14 giây

    = 17 phút 19 giây 

    Vì 17 phút 19 giây < 17 phút 51 giây

    Vậy 12 phút 5 giây + 36 phút 38 giây : 7 < 17 phút 51 giây

  • Câu 9: Vận dụng
    Điền vào ô trống.

    Chú Minh muốn dùng các viên gạch hình vuông cạnh 6 dm để lát nền cho căn phòng hình chữ nhật dài 6 m và rộng \frac{9}{2} m. Hỏi để vừa đủ lát nền cho căn phòng đó, chú Minh cần sử dụng bao nhiêu viên gạch men?

    Physics

    Chú Minh cần sử dụng 75 viên gạch men.

    Đáp án là:

    Chú Minh muốn dùng các viên gạch hình vuông cạnh 6 dm để lát nền cho căn phòng hình chữ nhật dài 6 m và rộng \frac{9}{2} m. Hỏi để vừa đủ lát nền cho căn phòng đó, chú Minh cần sử dụng bao nhiêu viên gạch men?

    Physics

    Chú Minh cần sử dụng 75 viên gạch men.

    Bài giải

     Diện tích một viên gạch là:

    6 x 6 = 36 (dm2)

    Diện tích căn phòng hình chữ nhật là:

    6\times\frac{9}{2}=27 (m2) = 2 700 dm2

    Chú Minh cần sử dụng số viên gạch là:

    2 700 : 36 = 75 (viên gạch)

    Đáp số: 75 viên gạch.

  • Câu 10: Vận dụng
    Điền vào ô trống.

    Điền số thập phân thích hợp vào chỗ trống: 4 152 cm2 + \frac{5}{4} dm2 = ___ m2 

    Reading

    0,4277

    Đáp án là:

    Điền số thập phân thích hợp vào chỗ trống: 4 152 cm2 + \frac{5}{4} dm2 = ___ m2 

    Reading

    0,4277

     Ta có: \frac{5}{4} dm2 = 125 cm2 

    4 152 cm2 + \frac{5}{4} dm2

    = 4 152 cm2 + 125 cm2

    = 4 277 cm2 = 0,4277 m2

  • Câu 11: Vận dụng
    Chọn đáp án đúng.

    Có 6 kg đường chia đều vào 12 túi. Hỏi nếu 1 kg đường có giá 17 000 đồng thì mua 10 túi đường như vậy hết bao nhiêu tiền?

    Reading

    Hướng dẫn:

     Bài giải

    Mỗi túi nặng số ki-lô-gam là:

    6 : 12 = 0,5 (kg)

    10 túi nặng số ki-lô-gam là:

    0,5 x 10 = 5 (kg)

    Mua 10 túi đường hết số tiền là:

    17 000 x 5 = 85 000 (đồng)

    Đáp số: 85 000 đồng.

  • Câu 12: Thông hiểu
    Chọn đáp án đúng.

    Nam đi từ nhà đến bến xe hết 35 phút, sau đó đi ô tô đến Viện Bảo tàng Lịch sử hết 2 giờ 25 phút. Hỏi Nam đi từ nhà đến Viện Bảo tàng Lịch sử hết bao nhiêu thời gian?

    Hướng dẫn:

     Bài giải

    Thời gian Nam đi từ nhà đến Viện Bảo tàng Lịch sử là:

    35 phút + 2 giờ 25 phút = 3 giờ

    Đáp số: 3 giờ

  • Câu 13: Vận dụng
    Một khu đất hình chữ nhật dài 5 km và rộng 2 km. Nhà nước quy hoạch 600 ha đất để xây dựng khu công nghiệp, diện tích đất còn lại được chia đều để xây dựng 2 khu đô thị.

    Diện tích của mỗi khu đô thị là 200 ha.

    Đáp án là:

    Diện tích của mỗi khu đô thị là 200 ha.

     Bài giải

    Diện tích cả khu đất là:

    5 x 2 = 10 (km2) = 1 000 ha

    Diện tích để xây dựng 2 khu đô thị là:

    1 000 - 600 = 400 (ha)

    Diện tích mỗi khu đô thị là:

    400 : 2 = 200 (ha)

    Đáp số: 200 ha.

  • Câu 14: Vận dụng
    Một phòng khách hình chữ nhật có chu vi là 26 m, chiều dài 8 m. Người ta muốn lát nền căn phòng đó bằng những viên gạch hình vuông cạnh 5 dm. Vậy số viên gạch đủ để lát kín nền căn phòng khách đó là:
    Hướng dẫn:

     Bài giải

    Nửa chu vi căn phòng hình chữ nhật là:

    26 : 2 = 13 (m)

    Chiều rộng của phòng khách là:

    13 - 8 = 5 (m)

    Diện tích căn phòng là:

    8 x 5 = 40 (m2) = 4 000 dm2 

    Diện tích một viên gạch hình vuông là:

    5 x 5 = 25 (dm2)

    Số viên gạch đủ để lát kín nền căn phòng khách đó là:

    4 000 : 25 = 160 (viên)

    Đáp số: 160 viên.

  • Câu 15: Vận dụng
    Điền vào ô trống.

    Một đoàn tàu khởi hành từ ga Hà Nội lúc 6 giờ 40 phút, đến ga Sài Gòn lúc 18 giờ 30 phút ngày hôm sau. Hỏi đoàn tàu đó đi từ ga Hà Nội đến ga Sài Gòn hết bao lâu?

    Thời gian đoàn tàu đi từ ga Hà Nội đến ga Sài Gòn là 35 giờ 50 phút.

    Đáp án là:

    Một đoàn tàu khởi hành từ ga Hà Nội lúc 6 giờ 40 phút, đến ga Sài Gòn lúc 18 giờ 30 phút ngày hôm sau. Hỏi đoàn tàu đó đi từ ga Hà Nội đến ga Sài Gòn hết bao lâu?

    Thời gian đoàn tàu đi từ ga Hà Nội đến ga Sài Gòn là 35 giờ 50 phút.

     Bài giải

    Thời gian từ 6 giờ 40 phút đến 24 giờ cùng ngày là:

    24 giờ - 6 giờ 40 phút = 17 giờ 20 phút

    Thời gian từ 0 giờ ngày hôm sau đến 18 giờ 30 phút cùng ngày là 18 giờ 30 phút.

    Thời gian đoàn tàu đi từ ga Hà Nội đến ga Sài Gòn là:

    17 giờ 20 phút + 18 giờ 30 phút = 35 giờ 50 phút.

    Đáp số: 35 giờ 50 phút.

Chúc mừng Bạn đã hoàn thành bài!

Kết quả làm bài:
  • Nhận biết (13%):
    2/3
  • Thông hiểu (20%):
    2/3
  • Vận dụng (67%):
    2/3
  • Thời gian làm bài: 00:00:00
  • Số câu làm đúng: 0
  • Số câu làm sai: 0
  • Điểm số: 0
  • Điểm thưởng: 0
Làm lại
Tải file làm trên giấy
Xác thực tài khoản!

Theo Nghị định 147/2024/ND-CP, bạn cần xác thực tài khoản trước khi sử dụng tính năng này. Chúng tôi sẽ gửi mã xác thực qua SMS hoặc Zalo tới số điện thoại mà bạn nhập dưới đây:

Số điện thoại chưa đúng định dạng!
Số điện thoại này đã được xác thực!
Bạn có thể dùng Sđt này đăng nhập tại đây!
Lỗi gửi SMS, liên hệ Admin
Sắp xếp theo