Có bao nhiêu số nguyên để hàm số
nghịch biến trên khoảng
?
Tập xác định
Hàm số đã cho nghịch biến trên khoảng
Vậy có tất cả 4 giá trị nguyên của tham số m thỏa mãn yêu cầu đề bài.
Có bao nhiêu số nguyên để hàm số
nghịch biến trên khoảng
?
Tập xác định
Hàm số đã cho nghịch biến trên khoảng
Vậy có tất cả 4 giá trị nguyên của tham số m thỏa mãn yêu cầu đề bài.
Cho hàm số có đạo hàm trên
và hàm số
có đồ thị như hình vẽ:
Tìm số điểm cực trị của hàm số ?
Từ đồ thị hàm số ta có đồ thị hàm số
cắt trục hoành tại 4 điểm phân biệt.
Do đó phương trình có bốn nghiệm phân biệt. Qua các nghiệm này
đều đổi dấu nên số cực trị của hàm số
là bốn cực trị.
Hàm số nghịch biến trên khoảng nào?
Ta có:
=> Hàm số nghịch biến trên khoảng (2; 3)
Cho hàm số có bảng biến thiên như sau:
Hàm số đạt cực tiểu tại điểm
Từ bảng biến thiên, hàm số đạt cực tiểu tại điểm .
Cho hàm số là hàm đa thức bậc bốn có
, đồ thị hàm số
như hình vẽ

Số điểm cực trị của hàm số là
Từ hình vẽ ta có bảng biến thiên hàm số

Ta có
Xét
Do nên
Dựa vào đồ thị, ta có
Do vậy hàm số chỉ có 1 điểm cực trị.
Tìm điều kiện của tham số thực để hàm số
đồng biến trên
.
Tập xác định: .
Ta có:
.
Cho hàm số có bảng biến thiên như hình vẽ.

Số điểm cực trị của hàm số là
Ta có : Số điểm cực trị của hàm bằng
, với
bằng số điểm cực trị lớn hơn
của hàm
.
Hàm có 2 điểm cực trị là:
=> Số điểm cực trị của hàm bằng
Gọi là hai điểm cực trị của hàm số
. Tìm các giá trị của tham số
để
Ta có .
Do nên hàm số luôn có hai điểm cực trị
.
Theo định lí Viet, ta có .
Yêu cầu bài toán
.
Cho hàm số có đạo hàm trên
và hàm
có đồ thị như hình vẽ.

Hàm số nghịch biến trên khoảng nào dưới đây?
Xét
Có , trong đó
là nghiệm kép.
Bảng xét dấu của :

Từ bảng, suy ra hàm số nghịch biến trên , do
.
Cho hàm số liên tục, có đạo hàm trên
. Đồ thị hàm số
như sau:
Hàm số nghịch biến trên khoảng
. Giá trị lớn nhất của
bằng bao nhiêu?
Cho hàm số
liên tục, có đạo hàm trên
. Đồ thị hàm số
như sau:

Hàm số
nghịch biến trên khoảng
. Giá trị lớn nhất của
bằng bao nhiêu?
Cho hàm số biết
. Có thể có bao nhiêu giá trị nguyên của tham số m để hàm số đã cho có đúng ba điểm cực trị?
Cho hàm số
biết
. Có thể có bao nhiêu giá trị nguyên của tham số m để hàm số đã cho có đúng ba điểm cực trị?
Cho hàm số có đồ thị như hình vẽ:
Hàm số nghịch biến trên khoảng nào dưới đây?
Từ đồ thị hàm số ta thấy hàm số đồng biến trên khoảng
Xét hàm số ta có:
Suy ra hàm số nghịch biến trên khoảng
.
Cho hàm số f(x) có bảng xét dấu đạo hàm f’(x) như sau:

Hàm số f(x) có bao nhiêu điểm cực đại?
Dựa vào bảng xét dấu đạo hàm f’(x) ta thấy đạo hàm f’(x) đổi dấu từ dương sang âm 2 lần nên f(x) có 2 điểm cực đại.
Cho hàm số . Biết
,
là các điểm cực trị của đồ thị hàm số. Tính giá trị của hàm số tại
.
Ta có .
Vì là các điểm cực trị của đồ thị hàm số nên
Giải hệ và
, ta được
Hàm số có đạo hàm và liên tục trên
. Hàm số
có đồ thị như hình vẽ:
Hàm số nghịch biến trên khoảng nào dưới đây?
Hàm số nghịch biến
với
Vậy hàm số nghịch biến trên khoảng
.
Hàm số nào sau đây nghịch biến trên khoảng (1; 3)?
Xét hàm số có
=> y’ = 0 =>
Ta có bảng biến thiên như sau:

Do đó hàm số nghịch biến trên khoảng (1; 3)
Cho hàm số có bảng biến thiên như sau:
Số điểm cực trị của hàm số là:
Khi đó bảng biến thiên của hàm số là:
Dựa vào bảng biến thiên ta thấy hàm số có 5 điểm cực trị.
Cho hàm số với
là tham số. Gọi
là tập hợp các số nguyên
để hàm số đã cho nghịch biến trên khoảng
. Xác định số phần tử của tập hợp
?
Xét là hàm hằng nên hàm số không nghịch biến. Vậy
không thỏa mãn.
Xét
Tập xác định
Để hàm số nghịch biến trên khoảng khi và chỉ khi
Mà nên
Vậy tập hợp S có tất cả 9 giá trị.
Cho hàm số có bảng xét dấu của đạo hàm như sau:

Đặt . Khẳng định nào dưới đây là đúng?
Tập xác định của hàm số là
Ta có:
Bảng xét dấu của như sau:

Từ bảng xét dấu của suy ra:
Hàm số nghịch biến trên khoảng
.
Hàm số đồng biến trên các khoảng
và
mà
nên đáp án “Hàm số đồng biến trên khoảng
” đúng.
Cho hàm số liên tục và có đạo hàm trên
, biết
có đồ thị như hình vẽ:
Điểm cực đại của hàm số đã cho là:
Dựa vào đồ thị hàm số ta có:
Khi đó ta có bảng xét dấu như sau:
Dựa vào bảng xét dấu suy ra điểm cực đại của hàm số là
.
Theo Nghị định 147/2024/ND-CP, bạn cần xác thực tài khoản trước khi sử dụng tính năng này. Chúng tôi sẽ gửi mã xác thực qua SMS hoặc Zalo tới số điện thoại mà bạn nhập dưới đây: